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UCHUNGUZI WA GHASIA ZA WAKATI NA BAADA YA UCHAGUZI MKUU WA OKTOBA 
2025 

MUHTASARI WA UCHUNGUZI 

 

202 
Maeneo 

yaliyoathirika 

Mikoa 14 

Wilaya 43 

  1,323 

Waathirika 
waliosikilizwa 

 

953 
Maelezo ya 
kiapo 

 

Polisi: 26 

 
 

   4,891 

Madodoso 
yaliyopokelewa 

  56,000+ 
Mawasiliano 
ya kidijitali 

SMS, 
WhatsApp, 
barua pepe 

201 
Mijadala ya 

vikundi 
 

3565 
Washiriki 

 
Dar es Salaam: 
Vikundi 31  
Washiriki 1,466 
 
Mikoa mingine:  
Vikundi 170 
Washiriki: 2,099 

   450+  
Picha Mnato 

 

   860+ 
Picha Mjongeo 

zilizochunguzwa 

(Forensic & GIS 
Analysis)  
 

 

VYANZO VYA GHASIA (5 VIKUU) 

 

1. Kisiasa 

• Madai ya 
Katiba Mpya 

 

• Malalamiko 
kuhusu 

Chaguzi 

 

• Migogoro 
ndani ya vyama 

2. Kiuchumi 

• Ugumu wa 
maisha 

 

• Ukosefu wa 
ajira 

 

• Kukosekana 
kwa usawa 
wa fursa 

3. Kijamii 

• Rushwa na ubadhirifu 

• Utekaji na Kupotea 
kwa Watu 

 

2023-2025   

       Walipotea 758  

Waliopatikana 503 

hawajapatikana 255 

 

• Imani ya waanchi 
kushuka 

• Uhusiano kati ya 
wananchi na Jeshi la 
Polisi 

4. Utawala 

• Baadhi ya 
watendaji 
(hususan ngazi za 
chini kuto 
kushughulikia 
kero kwa wakati 

 

• Mapendekezo ya 
tume za awali 
kutotekelezwa 

5. Kimataifa 

• Mwenendo 
ya kijiosiasa 

 

• Maslahi ya 
mataifa 
mengine 
nchini 
Tanzania 

 

Vichocheo Malengo  

Vichocheo vya Ghasia 

• Mitandao ya kijamii:  kupanga, kuhamasisha na 
kuratibu ghasia (kiwango kikubwa zaidi kuliko 
wakati wowote) 

• Kauli za wanasiasa: "No Reforms No Election", 
"Oktoba Tunatiki", "Samia Must Go" n.k. (kauli 
zaidi ya 12 zilibainishwa) 

• Kupanga, kuratibu na kufadhili: vijana walitafutwa, 
kuhifadhiwa, na kupewa mafunzo ya kushiriki 
gharia 

• Malipo sh. 10,000–50,000 na ahadi za ajira ili 
kuvutia washiriki 

• Baadhi ya wagombea waliokatwa na wanachama 

Malengo ya Ghasia 

• Kuzuia au kuvuruga Uchaguzi Mkuu wa 29 
Oktoba 2025: Kwa kuharibu vituo vya kupigia 
kura, kushambulia wasimamizi na wapiga kura, 
kushambulia na kujeruhi Polisi katika vituo. 

• Kushinikiza Serikali: kuleta msongo na kukosa 
utulivu ili kufikia mabadiliko ya kisiasa 

• Kufikisha ujumbe kwa Serikali kuhusu madai na 
kero za muda mrefu - Malalamiko ya wananchi ya 
muda mrefu (kiuchumi, kijamii, kisiasa) yalitumiwa 
na waratibu kama mkakati wa kuwashawishi 
wananchi, hasa vijana, kushiriki bila kuelewa 
malengo halisi ya wahusika wakuu. 

• Wizi na Uporaji: makundi yalitumia fursa ya ghasia 
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wenye malalamiko katika vyama vyao walitumia 
ghasia kama fursa na kushiriki chini-chini. 

kuiba madukani na maeneo ya biashara 

Ishara Zilizokuwepo 
• Viashiria vya kuvuruga uchaguzi vilikuwepo takribani miezi 6 kabla kupitia mitandao. (TCRA ilitoa taarifa 

mara kwa mara)  

• Uwepo wa vikao vya kupanga na kuratibu ghasia vilivyokuwa vikifanyika mitandaoni (Club House na 
Space) 

• Matamko ya baadhi ya wanasiasa, viongozi wa dini, na wanaharakati 

• Vijana 500+ walihifadhiwa kwenye majengo na makambi siku 28+, moja ya maeneo ilikuwa umbali mita 
10 tu kutoka kituo cha polisi 

• Polisi walishtukizwa kwani walijipanga kwa maandamano ya kawaida. 

WAHUSIKA NA MBINU ZILIZOTUMIKA 

Wahusika wa Ghasia 

• Wahusika Wakuu: waliobuni mipango, kutoa 
mwelekeo na kusimamia utekelezaji wa 
ghasia 

• Waratibu: waliosimamia utekelezaji wa kila 
hatua, walioweka mawasiliano kati ya 
wahusika na watekelezaji; hawakuwepo 
maeneo ya matukio — hali iliyochangia 
kutokukamatwa kwao 

• Wafadhili: waliotoa rasilimali fedha, vifaa, na 
usaidizi wa kimkakati ili kuhakikisha ghasia 
zinafanyika 

• Watekelezaji: wengi wao ni wananchi wa 
kawaida, vijana waliokata tamaa, bodaboda 
na machinga — walioajiriwa kwa malipo au 
ahadi; wengi hawakuelewa malengo halisi ya 
wahusika wakuu 

Mbinu 16 Zilizotumika (Baadhi) 

• Matumizi ya pikipiki: kupeleka haraka watekelezaji 
kutoka eneo moja hadi jingine na kutawanya ghasia 

• Mashambulio ya Wakati Mmoja (Dispersal): 

kufanya matukio kwa makundi mengi (maeneo 202) 
na wakati mmoja ili kuwatawanya askari wasiweze 
kukabiliana kwa urahisi — mbinu hii ilifanikiwa; Polisi 
walikuwa wamejipanga kwa maandamano ya kawaida, 
si kwa ghasia za aina hiyo 

• Kufunga Njia/Barabara: kuweka vizuizi barabarani ili 
kuzuia usafirishaji wa nguvu za usalama na kuisolate 
maeneo ya ghasia 

• Kuchoma Vituo vya Mafuta: kuchoma kwa lengo la 
kusababisha taharuki, hofu ya umma, na kueneza 
machafuko haraka 

• Matumizi ya Ishara kama Mawasiliano: ishara za 
mkono, rangi na alama maalumu zilitumiwa kati ya 
watekelezaji kwa usalama bila kuacha ushahidi wa 
maandishi 

MADHARA YA KIBINADAMU 

 

518 

Jumla ya Vifo 
Wanaume 94.6%  
Raia 96.9%  
Watoto 21 
Maiti 480 zilichuliwa na 
Familia (92.7%) 

90% 

Vifo vya vitu nvenje ncha 
kali kwa mujibu wa 
uchambuzi wa kitaalam 

2,390 

Jumla ya Majeruhi 
Raia 2,270 (95%) · Askari 120 (5%) 

219 

Majeraha makubwa 
walilazwa hospitali na 
majeraha madogo 
waliruhusiwa 

 VIFO KIMKOA  

182 

Dar es Salaam 
 

90 

Mwanza 
 

80 

Mbeya 

53 
Arusha 

 
26 

Geita 
 

20 
Songwe  

20 
Shinyanga 

 
14 

Dodoma 
 

9 
Ruvuma 

9 
Mara 

 
8 

Iringa 
 

 5  
Pwani 
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Njombe 

 

 

 

Matokeo ya Uchunguzi wa Maiti Madhara ya Kijamii na Kisaikolojia 

Matokeo ya Uchunguzi wa Kitaalam 

• DNA ilifanyika kwa maiti 274 kwa uchunguzi wa kitaalamu  

Uchunguzi wa Kitaalamu wa Maiti (Post-Mortem) 

• Maiti 219 zilizochunguzwa zote zilitokana na vifo visivyo 
vya kawaida 

• Sababu ya moja kwa moja (Immediate cause): kuvuja 
damu nyingi (147); kujeruhiwa ubongo/brain injury (41); 
kupaliwa/kukosa hewa (12); kujeruhiwa uti wa mgongo (9); 
majeraha mbalimbali (5); mshtuko wa moyo (4); sababu 
haijulikani (1) 

• Sababu halisi (Underlying cause): kupigwa risasi vifo 197 
(90.0%); havikuhusiana na risasi 22 (10%) 

• Maeneo ya majeraha: mikono na miguu (166 maiti); kifua 
na tumbo (36 maiti); kichwa na shingo (12 maiti); bila 
majeraha (4 maiti); moja haikubainishwa — haikuwa na 
baadhi ya viungo 

Athari za Kijamii na Kisaikolojia 

• Msongo wa mawazo, hofu na huzuni 
miongoni mwa waathirika na familia 

• Uvunjaji wa mshikamano na 
kuaminiana ndani ya jamii 

• Watu 710 waliojitaji msaada wa 
kisaikolojia walifikiwa na kupatiwa 
huduma 

• Waganga na wauguzi kufanya kazi 
zaidi ya saa 72 bila kupumzika 

• Madai ya vifo nje ya maeneo 
yaliyokuwa na ghasia, na maiti 
ambazo hazijapatikana 

Madai ya Makaburi ya Halaiki 

• Madai ya makaburi ya halaiki Kondo, Kinondoni hayakuthibitishwa na wataalamu wa GIS/ Remote 
sensing 

MADHARA YA KIUCHUMI 

 

Sh. Bilioni 125 

Jumla ya hasara 

 

Sh. Bilioni 89 (71%) 

Sekta Binafsi 

Vituo vya mafuta, mabasi, 
magari, maduka, benki 

Sh. Billion 36 (29%) 

Sekta ya Umma Sh. Bilioni 
36 Shule, TRA, DART, 
TANROADS, TANESCO, 
TTCL Polisi, Mahakama, 

Sh. Mil. 1.6 

Wajasiriamali wadogo 

 

Madhara Zaidi ya Kiuchumi na Kijamii 

• Kuvurugika kwa mnyonyoro wa biashara 

• Kuathirika kwa Masoko ya fedha  

• Kuathirika kwa utalii, usafiri na usafirishaji   

• Biashara ziliathirika na kusimama 

• Huduma za kujamii kusimama, mfano afya, benki, huduma za kifedha 

• Msongo wa mawazo 

• Sonona na kiwewe 
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MAPENDEKEZO MAKUU 

MUDA MFUPI MUDA WA KATI MUDA MREFU 

1.  Matibabu bure kwa walemavu wa 
ghasia; vifaa saidizi na viungo bandia 

2.  Siku ya Maombolezo ya Kitaifa 

3.  Msaada wa kisaikolojia na tathmini ya 
haraka (Rapid Assessment)  

4.  Baraza la Taifa la Vijana (Sura 441) 
liundwe rasmi 

5.  Katiba Mpya ifikapo 2028, Kamati ya 
Wataalamu ya Katiba iundwe 

6.  Tume ya Maridhiano na Muafaka wa 
Kitaifa iundwe 

7.  Baraza la Wazee la Ushauri (lisilo 
rasmi) 

8.  INEC itekeleze sheria 2024, na kuajiri 
watumishi wake hadi ngazi ya jimbo 

9.  Tume ya Uchunguzi wa Kijinai iundwe 
(Sura ya 32 ya 2023) kuchunguza vifo 
vyenye utata, maswala yote ya kijinai (ili 
kubini wahusika wakuu; waratibu; 
wafadhili; watekelelezaji) 

Kuthibitisha na kufuatilia miili ambayo 
haijaatikana 

10. Uchunguzi wa kina ufanyike ili 
kuboresha upelelezi na uwajibikaji 
kwenye madai ya watu kutekwa na 
kupotea. 

1.  Mifumo ya ukwajibikaji kuimarishwa 
- watendaji wa ngazi za kati/chini na 
kushughulikia kero kwa wakati 

2.  Utekelezaji wa mapendekezo ya 
Tume ya Haki Jinai na Vikosi kazi vya 
awali 

3.  Mfumo wa ajira kwa sifa (merit-
based) — kutenganisha siasa na 
utumishi 

4.  Kuimarisha usalama wa mipaka — 
vipenyo vingi 

5.  Kurejesha mfumo wa nyumba kumi 
kisheria 

6.  Mfumo wa usimamizi wa fursa za 
vijana (mikopo, ajira, miradi ya serikali) 

7.  Mapitio ya bajeti — rasilimali zaidi 
kwa uwezeshaji wananchi kiuchumi 

8.  Kupanua maeneo katika Sheria ya 
Usimamizi wa Maafa (Sura 242) 

1.  Jeshi la Polisi libuni mkakati wa 
kujenga upya uhusiano na jamii 

2.  Serikali na vyombo vya dola 
vizingatie mfumo wa demokrasia 
katika mfumo wa vyama vingi 

3. Maadili ya viongozi yasimamiwe 
kwa karibu — rushwa na ufisadi 
vidhibitiwe 

4.  Majadiliano baina ya dini — 
mipaka kati ya dini na siasa 
ibainishwe 

5.  JKT iwe sharti la lazima kwa 
wahitimu wote wa kidato cha sita 

6. Makazi maalumu (barracks) kwa 
askari ili epuka mgongano wa 
maslahi 

 


